fbpx

CONTACT US

#MovieGuide | สรุป ‘ออสการ์ 2020’ The Oscars 2020 | 92nd Academy Awards ทุกคนที่เข้าชิง และทุกรางวัลที่ชนะ
date : 10.กุมภาพันธ์.2020 tag :

ผ่านไปแล้วกับการรายงานประกาศผลรางวัล ‘ออสการ์ 2020’ ซึ่งเป็นการจัดงานครั้งที่ 92 สดตรงจากโรงละครดอลบี้ (Dolby Theatre) เมืองลอสแอนเจลิส รัฐแคลิฟอร์เนีย ประเทศสหรัฐอเมริกา และนี่คือรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล และผู้ชนะในแต่ละสาขา

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม 

  • Ford v Ferrari (Peter Chernin, Jenno Topping and James Mangold, Producers)
  • The Irishman (Martin Scorsese, Robert De Niro, Jane Rosenthal and Emma Tillinger Koskoff, Producers)
  • Jojo Rabbit (Carthew Neal and Taika Waititi, Producers)
  • Joker (Todd Phillips, Bradley Cooper and Emma Tillinger Koskoff, Producers)
  • Little Women (Amy Pascal, Producer)
  • Marriage Story (Noah Baumbach and David Heyman, Producers)
  • 1917 (Sam Mendes, Pippa Harris, Jayne-Ann Tenggren and Callum McDougall, Producers)
  • Once Upon a Time… in Hollywood (David Heyman, Shannon McIntosh and Quentin Tarantino, Producers)
  • Parasite (Kwak Sin Ae and Bong Joon Ho, Producers) (Winner)

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม 

  • Antonio Banderas (Pain and Glory)
  • Leonardo DiCaprio (Once Upon a Time… in Hollywood)
  • Adam Driver (Marriage Story)
  • Joaquin Phoenix (Joker) (Winner)
  • Jonathan Pryce (The Two Popes)

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม 

  • Cynthia Erivo (Harriet)
  • Scarlett Johansson (Marriage Story)
  • Saoirse Ronan (Little Women)
  • Charlize Theron (Bombshell)
  • Renée Zellweger (Judy) (Winner)

ผู้กำกับยอดเยี่ยม 

  • The Irishman (Martin Scorsese)
  • Joker (Todd Phillips)
  • 1917 (Sam Mendes)
  • Once Upon a Time… in Hollywood (Quentin Tarantino)
  • Parasite (Bong Joon Ho)

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม 

  • Tom Hanks (A Beautiful Day in the Neighborhood)
  • Anthony Hopkins (The Two Popes)
  • Al Pacino (The Irishman)
  • Joe Pesci (The Irishman)
  • Brad Pitt (Once Upon a Time… in Hollywood) (Winner)

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม 

  • Kathy Bates (Richard Jewell)
  • Laura Dern (Marriage Story) (Winner)
  • Scarlett Johansson (Jojo Rabbit)
  • Florence Pugh (Little Women)
  • Margot Robbie (Bombshell)

ภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม 

  • How to Train Your Dragon: The Hidden World (Dean DeBlois, Bradford Lewis and Bonnie Arnold)
  • I Lost My Body (Jérémy Clapin and Marc du Pontavice)
  • Klaus (Sergio Pablos, Jinko Gotoh and Marisa Román)
  • Missing Link (Chris Butler, Arianne Sutner and Travis Knight)
  • Toy Story 4 (Josh Cooley, Mark Nielsen and Jonas Rivera) (Winner)

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม 

  • The Irishman (Rodrigo Prieto)
  • Joker (Lawrence Sher)
  • The Lighthouse (Jarin Blaschke)
  • 1917 (Roger Deakins) (Winner)
  • Once Upon a Time… in Hollywood (Robert Richardson)

 

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม 

  • Joker (Hildur Guðnadóttir) (Winner)
  • Little Women (Alexandre Desplat)
  • Marriage Story (Randy Newman)
  • 1917 (Thomas Newman)
  • Star Wars: The Rise of Skywalker (John Williams)

ภาพยนตร์สารคดีขนาดยาวยอดเยี่ยม 

  • American Factory (Steven Bognar, Julia Reichert and Jeff Reichert) (Winner)
  • The Cave (Feras Fayyad, Kirstine Barfod and Sigrid Dyekjær)
  • The Edge of Democracy (Petra Costa, Joanna Natasegara, Shane Boris and Tiago Pavan)
  • For Sama (Waad al-Kateab and Edward Watts)
  • Honeyland (Ljubo Stefanov, Tamara Kotevska and Atanas Georgiev)

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

  • The Irishman (Sandy Powell and Christopher Peterson)
  • Jojo Rabbit (Mayes C. Rubeo)
  • Joker (Mark Bridges)
  • Little Women (Jacqueline Durran) (Winner)
  • Once Upon a Time… in Hollywood (Arianne Phillips)

ภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม 

  • In the Absence (Yi Seung-Jun and Gary Byung-Seok Kam)
  • Learning to Skateboard in a Warzone (If You’re a Girl) (Carol Dysinger and Elena Andreicheva) (Winner)
  • Life Overtakes Me (John Haptas and Kristine Samuelson)
  • St. Louis Superman (Smriti Mundhra and Sami Khan)
  • Walk Run Cha-Cha (Laura Nix and Colette Sandstedt)

ลำดับภาพยอดเยี่ยม 

  • Ford v Ferrari (Michael McCusker and Andrew Buckland) (Winner)
  • The Irishman (Thelma Schoonmaker)
  • Jojo Rabbit (Tom Eagles)
  • Joker (Jeff Groth)
  • Parasite (Yang Jinmo)

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม 

  • Corpus Christi (Poland)
  • Honeyland (North Macedonia)
  • Les Misérables (France)
  • Pain and Glory (Spain)
  • Parasite (South Korea) (Winner)

 

แต่งหน้าทำผมยอดเยี่ยม

  • Bombshell (Kazu Hiro, Anne Morgan and Vivian Baker) (Winner)
  • Joker (Nicki Ledermann and Kay Georgiou)
  • Judy (Jeremy Woodhead)
  • Maleficent: Mistress of Evil (Paul Gooch, Arjen Tuiten and David White)
  • 1917 (Naomi Donne, Tristan Versluis and Rebecca Cole)

เพลงประกอบยอดเยี่ยม 

  • “I Can’t Let You Throw Yourself Away” from “Toy Story 4” (Music and Lyric by Randy Newman)
  • “(I’m Gonna) Love Me Again” from “Rocketman” (Music by Elton John; Lyric by Bernie Taupin) (Winner)
  • “I’m Standing With You” from “Breakthrough” (Music and Lyric by Diane Warren)
  • “Into The Unknown” from “Frozen II” (Music and Lyric by Kristen Anderson-Lopez and Robert Lopez)
  • “Stand Up” from “Harriet” (Music and Lyric by Joshuah Brian Campbell and Cynthia Erivo)

องค์ประกอบศิลป์ยอดเยี่ยม

  • The Irishman (Production Design: Bob Shaw; Set Decoration: Regina Graves)
  • Jojo Rabbit (Production Design: Ra Vincent; Set Decoration: Nora Sopková)
  • 1917 (Production Design: Dennis Gassner; Set Decoration: Lee Sandales)
  • Once Upon a Time… in Hollywood (Production Design: Barbara Ling; Set Decoration: Nancy Haigh) (Winner)
  • Parasite (Production Design: Lee Ha Jun; Set Decoration: Cho Won Woo)

แอนิเมชันขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • Dcera (Daughter) (Daria Kashcheeva)
  • Hair Love (Matthew A. Cherry and Karen Rupert Toliver) (Winner)
  • Kitbull (Rosana Sullivan and Kathryn Hendrickson)
  • Memorable (Bruno Collet and Jean-François Le Corre)
  • Sister (Siqi Song)

ภาพยนตร์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม 

  • Brotherhood (Meryam Joobeur and Maria Gracia Turgeon)
  • Nefta Football Club (Yves Piat and Damien Megherbi)
  • The Neighbors’ Window (Marshall Curry) (Winner)
  • Saria (Bryan Buckley and Matt Lefebvre)
  • A Sister (Delphine Girard)

ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม 

  • Ford v Ferrari (Donald Sylvester) (Winner)
  • Joker (Alan Robert Murray)
  • 1917 (Oliver Tarney and Rachael Tate)
  • Once Upon a Time… in Hollywood (Wylie Stateman)
  • Star Wars: The Rise of Skywalker (Matthew Wood and David Acord)

ผสมเสียงยอดเยี่ยม 

  • Ad Astra (Gary Rydstrom, Tom Johnson and Mark Ulano)
  • Ford v Ferrari (Paul Massey, David Giammarco and Steven A. Morrow)
  • Joker (Tom Ozanich, Dean Zupancic and Tod Maitland)
  • 1917 (Mark Taylor and Stuart Wilson) (Winner)
  • Once Upon a Time… in Hollywood (Michael Minkler, Christian P. Minkler and Mark Ulano)

เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม 

  • Avengers: Endgame (Dan DeLeeuw, Russell Earl, Matt Aitken and Dan Sudick)
  • The Irishman (Pablo Helman, Leandro Estebecorena, Nelson Sepulveda-Fauser and Stephane Grabli)
  • The Lion King (Robert Legato, Adam Valdez, Andrew R. Jones and Elliot Newman)
  • 1917 (Guillaume Rocheron, Greg Butler and Dominic Tuohy) (Winner)
  • Star Wars: The Rise of Skywalker (Roger Guyett, Neal Scanlan, Patrick Tubach and Dominic Tuohy)

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม 

  • The Irishman (Screenplay by Steven Zaillian)
  • Jojo Rabbit (Screenplay by Taika Waititi) (Winner)
  • Joker (Written by Todd Phillips & Scott Silver)
  • Little Women (Written for the screen by Greta Gerwig)
  • The Two Popes (Written by Anthony McCarten)

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

  • Knives Out (Written by Rian Johnson)
  • Marriage Story (Written by Noah Baumbach)
  • 1917 (Written by Sam Mendes & Krysty Wilson-Cairns)
  • Once Upon a Time… in Hollywood (Written by Quentin Tarantino)
  • Parasite (Screenplay by Bong Joon Ho, Han Jin Won; Story by Bong Joon Ho) (Winner)

 

.

RECOMMENDED CONTENT

6.ตุลาคม.2017

ภาพหายากที่คุณไม่เคยเห็นมาก่อนเมื่อ Harrison Ford หลุดขำ กลางรายการให้สัมภาษณ์รายการทีวีของอังกฤษ This Morning เกี่ยวกับภาพยนตร์เรื่องล่าสุดของเขา #BladeRunner2049